Lớp 5

Toán lớp 5: Luyện tập chung trang 61

Giải Toán lớp 5: Luyện tập chung giúp các em học sinh lớp 5 tham khảo, xem gợi ý đáp án 4 bài tập trong SGK Toán 5 trang 61, 62. Qua đó, các em còn củng cố lại kiến thức, rèn luyện kỹ năng giải Toán 5 thật thành thạo, chuẩn bị tốt bài trước khi tới lớp.

Đồng thời, cũng giúp thầy cô tham khảo để soạn giáo án bài Luyện tập chung trang 61, 62 của Chương 2 Toán 5 cho học sinh của mình. Vậy mời thầy cô và các em cùng theo dõi bài viết dưới đây của THPT Nguyễn Đình Chiểu nhé:

Bạn đang xem: Toán lớp 5: Luyện tập chung trang 61

Giải bài tập Toán 5 trang 61

Bài 1

Đặt tính rồi tính:

a) 375,86 + 29,05

b) 80,475 – 26,827

c) 48,16 × 3,4

Phương pháp giải

Đặt tính rồi tính theo các quy tắc đã học về phép cộng, phép trừ, phép nhân số thập phân.

Muốn nhân một số thập phân với một số thập phân ta làm như sau:

  • Nhân như nhân các số tự nhiên.
  • Đếm xem phần thập phân của cả hai thừa số có bao nhiêu chữ số rồi dùng dấu phẩy tách ở tích ra bấy nhiêu chữ số kể từ phải sang trái.

Gợi ý đáp án:

Bài 1

Bài 2

Tính nhẩm:

a) 78,29 × 10

78,29 × 0,1

b) 265,307 × 100

265,307 × 0,01

c) 0,68 × 10

0,68 × 0,1

Phương pháp giải

  • Khi nhân một số thập phân với 0,1; 0,01; 0,001;… ta chỉ việc chuyển dấu phẩy của số đó lần lượt sang bên trái một, hai, ba, … chữ số.
  • Khi nhân một số thập phân với 10; 100; 1000;… ta chỉ việc chuyển dấu phẩy của số đó lần lượt sang bên phải một, hai, ba … chữ số.

Gợi ý đáp án:

a) 78,29 × 10 = 782,9

78,29 × 0,1 = 7,829

b) 265,307 × 100 = 26530,7

265,307 × 0,01 = 2,65307

c) 0,68 × 10 = 6,8

0,68 × 0,1 = 0,068

Bài 3

Mua 5kg đường phải trả 38 500 đồng. Hỏi mua 3,5 kg đường cùng loại phải trả ít hơn bao nhiêu tiền?

Phương pháp giải

  • Số tiền khi mua 1kg đường = số tiền mua 5kg đường : 5.
  • Số tiền khi mua 3,5kg đường = số tiền mua 1kg đường × 3,5.
  • Số tiền phải trả ít hơn = Số tiền khi mua 5kg đường − số tiền mua 3,5kg đường.

Gợi ý đáp án:

Mua 1kg đường thì hết số tiền là:

38500 : 5=7700 (đồng)

Mua 3,5 kg đường thì hết số tiền là:

7700 x 3,5 = 26 950 (đồng)

Mua 3,5 kg đường cùng loại phải trả ít hơn số tiền là:

38 500 – 26 950 = 11 550 (đồng)

Đáp số: 11 550 đồng.

Bài 4

a)Tính rồi so sánh giá trị của (a + b) × c và a × c + b × c:

a b c (a + b) × c a × c + b × c
2,4 3,8 1,2
6,5 2,7 0,8

Nhận xét: (a + b) × c = a x c + b x c

b) Tính bằng cách thuận tiện nhất:

9,3 × 6,7 + 9,3 × 3,3

7,8 × 0,35 + 0,35 × 2,

Phương pháp giải

a) Thay các giá trị của a, b, c vào biểu thức rồi tính giá trị biểu thức đó.

Biểu thức có dấu ngoặc thì tính trong ngoặc trước, ngoài ngoặc sau.

Biểu thức có phép nhân và phép cộng thì tính phép nhân trước, tính phép cộng sau.

b) Áp dụng công thức: (a+b) × c = a × c + b × c

Gợi ý đáp án:

a) Tính rồi so sánh giá trị của (a + b) × c và a × c + b × c

a b c (a + b) × c a × c + b × c
2,4 3,8 1,2 (2,4 + 3,8) × 1,2 = 7,44 2,4 × 1,2 + 3,8 × 1,2 = 7,44
6,5 2,7 0,8 (6,5 + 2,7) × 0,8 = 7,36 6,5 × 0,8 + 2,7 × 0,8 = 7,36

b) Tính bằng cách thuận tiện nhất

9,3 × 6,7 + 9,3 × 3,3 = 9,3 × (6,7 + 3,3)

= 9,3 × 10

= 93

7,8 × 0,35 + 0,35 × 2,2 = (7,8 + 2,2) × 0,35

= 10 × 0,35

= 3,5

Đăng bởi: THPT Nguyễn Đình Chiểu

Chuyên mục: Tài Liệu Lớp 5

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai.

Back to top button

Bạn đang dùng trình chặn quảng cáo!

Bạn đang dùng trình chặn quảng cáo!